Please login !!!

You are not connected. Please login or register

fan truyện đây: Cơn giông nào qua đây (MTO 5 - 15/5/2010)

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

edogawaconan

Tiểu học
Tiểu học
Hai đứa thân nhau từ hồi mới chân ướt chân ráo lên cấp II. Lúc nào cũng thấy hai đứa như hình với bóng.

Cả hai có quá nhiều sở thích chung như thích uống cafe nhiều sữa, thích nghe nhạc của Taylor, có cùng gu ăn mặc, v..v.. nên đã thân lại càng thân.

Có lần hai đứa đi dạo trên phố, cùng diện chiếc váy màu xanh lá cây, nhiều người tưởng đó là hai chị em sinh đôi. Ban đầu thì cũng giải thích nhưng chẳng ai chịu tin là hai đứa nó không cùng dòng máu nên ai hỏi cũng thừa nhận là chị em rồi khúc khích cười thấy thật thú vị. Nhưng có ai biết rằng để có được tình bạn gắn bó như ngày hôm nay, cả hai đã phải trải qua biết bao cơn giông tình bạn.

Cơn giông qua tim

Có chung nhiều sở thích nên những câu chuyện giữa hai đứa chưa bao giờ là hết cả. Nhưng đến một hôm, cả hai phát hiện ra một sự thật phũ phàng. Đó là cả hai có thêm một điều thích chung nữa, thích chung...một tên con trai!

Giữa hai đứa bỗng dưng có một sự xa cách nhất định. Cả hai ít nói chuyện với nhau hơn, không còn những buổi chiều học nhóm nữa. Trong ngăn trái tim mà hai đứa dành cho nhau bỗng dưng nay xuất hiện một khoảng trống ngày càng lớn.
Một suy nghĩ thoáng qua trong đầu cả hai:
"Mình là người thứ ba hay cậu ấy là người thứ ba trong chuyện này?"

Đến khi tên con trai kia ngỏ lời yêu (với cả hai) thì cả hai đều chắc chắn rằng người kia là kẻ thứ ba trong mối quan hệ này. Tình bạn bao năm, có biết bao kỉ niệm đẹp đẽ nhưng rõ ràng tình bạn giữa hai đứa đang vô cùng mong manh, chỉ cần một cơn giông nhỏ, rất nhỏ nữa thôi, sợi dây tình bạn sẽ đứt ngay tức khắc nếu không xảy ra một sự việc tiếp theo.

Đó là cả hai cùng phát hiện ra tên con trai kia là kẻ bắt cá...3 tay. Một buổi chiều đầy nắng, người ta thấy hai con bé vừa bị thất tình ngồi trong quán với một bàn đầy đồ ăn, lần đầu tiên hai đứa ngồi với nhau mà 30 phút đầu không ai mở lời trước. Những giọt nước mắt lăn dài nhưng không phải là khóc cho một mối tình tan vỡ mà là cả hai nhận ra tình bạn dành cho nhau còn đẹp hơn, tuyệt hơn cái tình yêu đầu đời kia. Hôm sau lại thấy hai đứa tung tăng đến trường.
Cơn giông đã qua đi.
Cơn giông hiểu lầm
Hai đứa đều thích học và học khá môn Văn. Đến kì thi chọn học sinh giỏi Văn, cô bảo, trong hai bạn cô sẽ chọn ra một người để đi thi. Một cuộc cạnh tranh ngầm diễn ra. Nhưng chẳng hiểu sao, từ ngày hôm đó, cả hai ít nói chuyện với nhau về vấn đề mà hai đứa vốn rất quan tâm-Văn. Bởi trong đầu cả hai đều sợ rằng người kia sẽ nghĩ rằng mình đang dò xét.
Chiều đi học về, một người thấy người kia đi cùng cô giáo dạy văn trong khuôn viên trường, nói chuyện gì đó. Không muốn nhưng người này đành phải đặt ra câu hỏi: "Có phải cậu ấy đang...nịnh hót cô không?" Ngày hôm sau, một sự việc ngược lại xảy ra. Một khe nứt giữa tình bạn của hai đứa. Cơn giông này tưởng nhỏ mà thực ra lại có sức tàn phá ghê gớm.

Chỉ đến tiết Văn ngày hôm sau, cơn giông mới có dấu hiệu qua đi. Cô tuyên bố trước lớp, cô sẽ chọn cả hai cùng đi thi. Cả lớp vỗ tay rầm rầm, hai đứa nhìn nhau không tin vào sự thực. Cô kể, cô đã đặt một câu hỏi cho cả hai bạn: "Nếu cô chọn bạn ấy đi thi thì em nghĩ sao?" Cả hai có hai cậu trả lời với cùng một đại ý: "Như mọi người, em rất muốn được đi thi để được trau thêm kiến thức và kiểm tra kiến thức của mình. Nhưng nói thật là em thấy bạn ấy học chắc hơn em. Giữa em và bạn ấy, ai đi thi cũng không quan trọng. Cô chọn bạn ấy, em cũng không có ý kiến gì đâu." Cụ thể thì một người khen người kia giỏi văn nghị luận xã hội, người kia thì khen người này giỏi văn cảm thụ. Cô nghĩ nếu cả hai cùng nhau ôn luyện, bổ sung những điểm yếu cho nhau thì thật tốt nên cô quyết định chọn cả hai.
Hai đứa gỡ bỏ được sự hiểu lầm hôm nào, cơn giông qua đi, bạn bè lại bắt gặp đôi bạn hàng ngày cùng nhau đem sách vở ra ghế đá ôn luyện cho kì thi sắp tới.

Cơn giông ích kỉ

Một người là lớp trưởng, một người là lớp phó, cả hai luôn có những ý tưởng cực hay ho cho lớp và lần này là ý tưởng may đồng phục lớp. Nhưng chẳng hiểu sao, mỗi đứa lại có một ý kiến riêng về mẫu thiết kế. Tranh cãi mãi, cả hai đành dùng sự lựa chọn "trưng cầu ý dân". Sau cuộc bầu chọn, kết quả là 50-50.
Nhiều bạn trong lớp đã tỏ ý chán nản trước sự bảo thủ của cả hai. Có bạn đã đứng lên: "Cán bộ lớp định cứ cãi nhau đến bao giờ? Thôi tốt nhất là không may nữa, bỏ chuyện này đi!". Thế là hai đứa giận nhau, vẫn cứ cho là mình đúng.

Giờ sinh hoạt, cô biết chuyện: "Cô thấy ý tưởng may đồng phục lớp rất hay. Cô đã xem qua mẫu thiết kế của hai bạn rồi. Hai bạn nhận xét rất đúng về nhược điểm của nhau đấy chứ! Cô nghĩ nếu khắc phục nhược điểm của hai mẫu đồng phục, chỉnh lại cho hợp lý một chút, chúng ta sẽ có một bộ đồng phục rất độc đáo." Cả lớp thấy ý kiến của cô rất hay nên đồng ý luôn. Còn hai đứa thì chẳng nói gì cả. Đến ngày đồng phục ra lò, ai cũng phải trầm trồ, khen đẹp, độc đáo. Ý tưởng của cả hai đều có trong bộ trang phục, những nhận xét, góp ý của cả hai về mẫu thiết kế của nhau đều đã được thực hiện. Hai đứa bỗng nhận ra, gu ăn mặc vẫn hợp nhau đấy chứ. Tại sao lúc đó không lắng nghe nhận xét của nhau, bình tĩnh và hạ thấp cái tôi đi một chút thì có phải mọi chuyện đã tốt đẹp hơn rồi không.

Các bạn ạ, không có tình cảm nào mà không có giông bão cả. Nếu biết cùng nhau vượt qua cơn giông thì tình cảm sẽ càng gắn bó bền chặt và đẹp đẽ hơn. Trải qua cơn giông, tình bạn càng thắm thiết, mỗi người nhận ra sự thiêng liêng trong tình cảm dành cho nhau và càng trân trọng, nâng niu nó hơn. Tình bạn khác tình yêu ở chỗ, tình yêu dễ vỡ và khó lành nhưng tình bạn khó vỡ, dễ lành. Hãy mỉm cười nếu bạn có nhiều người bạn chân thành vì đó là những món quà vô giá mà không phải ai cũng được ban tặng

Xem lý lịch thành viên

hoahongxanh91

Tiểu học
Tiểu học
edogawaconan nha` minh` toan` dua nhung~ truyen. hay ko ah`
doc. xong thay' cuoc. song' that. dang' iu mac. du` hoi nhieu` giong to'
thank nha winking

Xem lý lịch thành viên

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]